ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

126642 กระทู้ ใน 4622 หัวข้อ- โดย 3305 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: nop12345
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามกริ่งรุ่นแรกหลวงพ่อสาคร วัดหนองกรับ  (อ่าน 7466 ครั้ง)
yord
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 09:34:45 PM »

เรียนถาม อาจารย์ชินพร ครับ
-ไม่ทราบว่าที่มูลนิธิยังมีกริ่งรุ่นแรกหลวงพ่อสาคร วัดหนองกรับ เหลือให้บูชาอยู่บ้างหรือเปล่าครับ ถ้ามีไม่ทราบว่าให้บูชาเท่าใดครับ
-อีกข้อขออนุญาตสอบถามในบอร์ดนี้เลยนะครับ เหรียญเจริญพรหลังเรียบของหลวงปู่ทิมนั้น ไม่ทราบว่าหลวงปู่ทิมได้ปลุกเสกให้หรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ
ชินพร สุขสถิตย์
Verified Member
Jr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 10:56:01 AM »

พระกริ่งของอาจารย์สาคร ผมสร้างไว้ปี ๒๕๒๙ มี ๒ พิมพ์ คือ พิมพ์ชินบัญชรเนื้อสัมฤทธิ์ถอดพิมพ์จากชินบัญชรปี ๒๕๑๗  และสร้างอีกทีปี๒๕๓๐ พิมพ์พระกริ่งใหญ่ราชวงศ์ถัง ทั้งสองพิมพ์สร้างต่อเนืองกัน(ดูรายละเอียดจากบทความ "พระกริ่งใหญ่ “ถัง” ต้นกำเนิดพระกริ่งดังๆ ของไทย และพระกริ่งชินบัญชรด้วย" ที่ลงไปแล้ว)
 พระดังกล่าวส่วนใหญ่หมดไปนานแล้ว เหลือเพียง พิมพ์ชินบัญชร เนื้อทองคำ เหลือ ๒ องค์ๆละ ๒๐๐,๐๐๐ บาท / เนื้อเงิน องค์ละ ๔,๕๐๐ บาท และพระชัยวัฒน์เนื้อสัมฤทธิ์อีกเล็กน้อย องค์ละ ๑,๐๐๐ บาท (ทั้งหมดคือพิมพ์ชินบัญชร ปี๒๕๑๗...พิมพ์พระกริ่งใหญ่หมดไปนานแล้ว เพราะสร้างเพียงร่วม ๖๐๐ องค์)
    ส่วนเหรียญเจริญพรหลังเรียบ ได้เขียนลงในบทความ "เหรียญเจริญพร ๒ ปรกใบมะขามหลังเรียบ และ เจริญพรหลังเรียบ" หลวงปู่ทิม เสกแน่นอน และเหรียญเจริญพรหลังเรียบก็หมดไปนานกว่า ๑๐ ปีแล้วครับ...แจกฟรีเกือบทั้งหมด และส่วนหนึ่งเอาไปติดรูปเหมือนฐานปูปลา ปี ๒๕๓๐ อีก ๔๑๐ เหรียญ

นอกจากพระกริ่งรุ่นแรกแล้วยังมี รูปเหมือนฐานปูปลา ปี๒๕๓๐(อุดผงพรายวัตถุอาถรรพณ์แล้วเทปูนใหม่..ปูนเก่าหลุด)ขนาดฐานราว ๓ นิ้วหลวงพ่อสาคร เสกพร้อมพระกริ่งรุ่นแรกของท่าน จัดเสกในพิธีพุทธาภิเษท ๑๔ ตุลาคม ๒๕๓๐ ณ.วัดหนองกรับโดยผมได้นิมนต์ หลวงปู่บุญวัดบ้านนา, หลวงปู่คร่ำ, หลวงปู่ฝ้าย วัดมะทาย(พระอริยะผู้เรืองฤทธิ์), หลวงปู่ลัด วัดหนองกระบอก, หลวงปู่เริ่ม วัดจุกกระเฌอและอาจารย์สาคร วัดหนองกรับ...และส่วนที่เหลืออยู่ที่ผมๆนำเข้าพิธีมหาโสฬสวัดละหารไร่ ๑๖ ตุลาคม ๒๕๓๓ โดยหลวงปู่เริ่ม, หลวงปู่คร่ำ, หลวงพ่อสวัสดิ์,และหลวงพ่อวิเวียร วัดดวงแข...ซึ่งทุกองค์ที่มายืนยันตรงกันว่าหลวงปู่ทิม มาร่วมในพิธีก่อนจะหายเข้าไปในพระกริ่งใหญ่ ๓๒ นิ้ว  รูปเหมือนฐานปูปลาเสกหลายพิธี มีน้อยองค์ละ ๕,๐๐๐ บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2008, 10:50:35 AM โดย ชินพร สุขสถิตย์ » บันทึกการเข้า
jakkrit
Newbie

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 12:17:31 PM »

เรียนถามอาจารย์ ชินพร ส. ครับว่าพระชัยวัฒน์ (อาจารสาคร) องค์ละ ๕๐๐ บาท ไม่ทราบว่าเนื้อสตางต์หรือว่านวะโลหะครับ

เด็กพึ่งสะสม
Jr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 03:05:04 PM »

พระชัยวัฒน์เป็นเนื้อสัมฤทธิ์ องค์ละ ๑,๐๐๐ บาท ...ก่อนหน้าลงผิดไปว่า ๕๐๐ บาท แต่ถ้าคุณจะบูชา เฉพาะคุณเด็กพึ่งสะสมคิดองค์ละ ๕๐๐ บาทตามที่บอกไปแล้วครับ
   โดยพระชัยวัฒน์เนื้อสตางค์หรือสัมฤทธิ์ องค์ละ ๑,๐๐๐ บาท นี้พิเศษตรง โดยจัดเสกในพิธีพุทธาภิเษท ๑๔ ตุลาคม ๒๕๓๐ ณ.วัดหนองกรับโดยผมได้นิมนต์ หลวงปู่บุญวัดบ้านนา, หลวงปู่คร่ำ, หลวงปู่ฝ้าย วัดมะทาย(พระอริยะผู้เรืองฤทธิ์), หลวงปู่ลัด วัดหนองกระบอก, หลวงปู่เริ่ม วัดจุกกระเฌอและอาจารย์สาคร วัดหนองกรับ...และส่วนที่เหลืออยู่ที่ผมๆนำเข้าพิธีมหาโสฬสวัดละหารไร่ ๑๖ ตุลาคม ๒๕๓๓ โดยหลวงปู่เริ่ม, หลวงปู่คร่ำ, หลวงพ่อสวัสดิ์,และหลวงพ่อวิเวียร วัดดวงแข...ซึ่งทุกองค์ยืนยันตรงกันว่าหลวงปู่ทิม มาร่วมในพิธีก่อนจะหายเข้าไปในพระกริ่งใหญ่ ๓๒ นิ้ว  โดยที่พระชัยวัฒน์เนื้อสตางค์นี้เหลืออยู่ที่ผม เข้าทั้ง ๒ พิธีดังที่กล่าว ตอกโค๊ต มิ ทุกองค์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2008, 06:25:06 PM โดย ชินพร สุขสถิตย์ » บันทึกการเข้า
คนระยอง
Newbie
*

เคารพ รัก และ ศรัทธา

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 05:16:35 PM »

เรียนถามคุณชินพรครับ
พระผิดตาสาริกาของหลวงปู่ทิมยังเหลือให้บูชามั้ยครับ
ขอบคุณครับ
Jr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 06:01:36 PM »

พระปิดตาสาริกา ไม่มีให้บูชาครับ ยกเว้นแต่จะมีคนมาฝากไว้ แต่ขณะนี้ยังไม่มีมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2008, 02:15:23 PM โดย ชินพร สุขสถิตย์ » บันทึกการเข้า
wuttichai
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 12:15:58 PM »

เรียนถามคุณชินพรครับ
พระชัยวัฒน์เป็นเนื้อสัมฤทธิ์ องค์ละ ๑,๐๐๐ บาท  ยังมีหรือไม่ครับ
และเช่าบูชาได้ยังไง
ขอบคุณครับ
Jr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 01:31:28 PM »

เข้าใจว่ามีเหลืออยู่ แต่หลายวันก่อนมีผู้มาขอเช่าบูชา...ไปค้น ..ไม่เจอ ที่เจออยู่ ๑-๒ องค์เป็นพระหลงไม่ได้ตอกโค๊ต
เลยไม่อยากจ่ายออกไป ไงถ้าสนใจบูชา ... ลองถามเข้ามาอีกที ขณะนี้ยังไม่เจอครับ ขอเวลาจัดห้องพระหน่อยอาจจะเจอ
wuttichai
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 01:51:31 PM »

ขอบคุณมากครับคุณชินพร
ถ้าเจอองค์ที่สมบูรณ์ ผมก็ยังสนใจอยู่ครับ
และขอขอบคุณล่วงหน้าครับที่ค้นหาให้

เด็กใหม่
wuttichai
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 04:10:21 PM »

เรียนถามคุณชินพรอีกครั้งครับ
พระชัยวัฒน์เป็นเนื้อสัมฤทธิ์ องค์ละ ๑,๐๐๐ (หลวงพ่อสาคร)
หาเจอหรือไม่ครับ ผมยังสนใจอยู่ครับ
Jr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 02:47:05 PM »

วันก่อนผมไปค้นห้อง...เจอแล้วครับ สามารถมาบูชาได้ที่มูลนิธิฯได้เลย
แต่ก่อนมา โทรมายืนยันก่อนนะครับ จะได้หยิบมาเตรียมไว้ให้
wuttichai
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 03:37:07 PM »

ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์